Lên phía trên
Tôi xin hỏi, người lớn nhiễm HIV tham gia bảo hiểm y tế được hưởng các quyền lợi như thế nào?
Câu hỏi:
Tôi xin hỏi, người lớn nhiễm HIV tham gia bảo hiểm y tế được hưởng các quyền lợi như thế nào?
Trả lời:
Người tham gia bảo hiểm y tế nhiễm HIV được hưởng quyền lợi theo phạm vi quyền lợi, mức hưởng theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế. Khi họ sử dụng các dịch vụ y tế liên quan đến HIV/AIDS được quỹ bảo hiểm y tế chi trả:
- Thuốc (bao gồm cả thuốc ARV), hóa chất, vật tư y tế, dịch vụ kỹ thuật thuộc phạm vi chi trả của quỹ bảo hiểm y tế (Xét nghiệm đếm tế bào CD4, tải lượng vi rút…;
- Kỹ thuật đình chỉ thai nghén ở phụ nữ mang thai nhiễm HIV;
- Điều trị dự phòng nhiễm trùng cơ hội (điều trị bằng Cotrimoxazol, Isoniazid…)
Như vậy, hầu hết các dịch vụ bạn đang được hưởng miễn phí tại cơ sở điều trị HIV/AIDS hiện nay đều được thanh toán qua bảo hiểm y tế.
Lên phía trên
Tôi là người bị nhiễm HIV có bị cấm làm nghề nào không?
Câu hỏi:
Tôi là người bị nhiễm HIV có bị cấm làm nghề nào không?
Trả lời:

Theo Điều 20. Danh mục một số nghề phải xét nghiệm HIV trước khi tuyển dụng của Nghị định số 108 năm 2007 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Phòng, chống HIV/AIDS đã nêu rõ các nghề sau phải xét nghiệm HIV trước khi tuyển dụng đồng nghĩa với việc nếu bạn nhiễm HIV sẽ không được làm những nghề này, đó là:
- Thành viên tổ lái theo quy định tại Điều 72 của Luật Hàng không dân dụng Việt Nam;
- Nghề đặc biệt thuộc lĩnh vực an ninh, quốc phòng.
Như vậy ngoài 2 lĩnh vực này ra, người sử dụng lao động không được: 
- Yêu cầu xét nghiệm HIV hoặc xuất trình kết quả xét nghiệm HIV đối với người dự tuyển lao động, từ chối tuyển dụng vì lý do người dự tuyển lao động nhiễm HIV.
- Chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc gây khó khăn trong quá trình làm việc của người lao động vì lý do người lao động nhiễm HIV; 
- Ép buộc người lao động còn đủ sức khỏe chuyển công việc mà họ đang đảm nhiệm vì lý do người lao động nhiễm HIV;
- Từ chối nâng lương, đề bạt hoặc không bảo đảm các quyền, lợi ích hợp pháp của người lao động vì lý do người lao động nhiễm HIV;

 

Lên phía trên
Nhà nước có những chính sách ưu đãi như thế nào cho người nhiễm HIV?
Câu hỏi:
Nhà nước có những chính sách ưu đãi như thế nào cho người nhiễm HIV?
Trả lời:
Việt Nam là một số ít các nước trên thế giới có riêng một Luật phòng, chống vi rút gây ra hội chứng suy giảm miễn dịch mắc phải ở người. Chúng ta hay gọi tắt là Luật phòng, chống HIV/AIDS trong đó, quy định rất rõ những quyền của người nhiễm được hưởng và khẳng định rằng, người nhiễm HIV có hầu hết các quyền như người không nhiễm HIV.
Ngoài ra, còn có rất nhiều các văn bản quy phạm pháp luật khác quy định việc hỗ trợ và tạo điều kiện cho người nhiễm HIV/AIDS tham gia hòa nhập cộng đồng như là:
- Được miễn thuế trong trường hợp thu nhập từ hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ của doanh nghiệp có sử dụng lao động là người nhiễm HIV 
- Ưu đãi về tín dụng đối với hộ gia đình và người nhiễm HIV v.v.. 
- Còn về mặt chăm sóc y tế và sức khỏe: người nhiễm HIV và bệnh nhân AIDS ở VN đang đang được hưởng miễn phí các dịch vụ từ dự phòng, chẩn đoán đến chăm sóc và điều tViệt Nam là một số ít các nước trên thế giới có riêng một Luật phòng, chống vi rút gây ra hội chứng suy giảm miễn dịch mắc phải ở người. Chúng ta hay gọi tắt là Luật phòng, chống HIV/AIDS trong đó, quy định rất rõ những quyền của người nhiễm được hưởng và khẳng định rằng, người nhiễm HIV có hầu hết các quyền như người không nhiễm HIV.
Ngoài ra, còn có rất nhiều các văn bản quy phạm pháp luật khác quy định việc hỗ trợ và tạo điều kiện cho người nhiễm HIV/AIDS tham gia hòa nhập cộng đồng như là:
- Được miễn thuế trong trường hợp thu nhập từ hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ của doanh nghiệp có sử dụng lao động là người nhiễm HIV 
- Ưu đãi về tín dụng đối với hộ gia đình và người nhiễm HIV v.v.. 
- Còn về mặt chăm sóc y tế và sức khỏe: người nhiễm HIV và bệnh nhân AIDS ở VN đang đang được hưởng miễn phí các dịch vụ từ dự phòng, chẩn đoán đến chăm sóc và điều trị HIV/AIDSrị HIV/AIDS
Lên phía trên
Xin cho biết ở cấp tỉnh, cơ quan nào được quyền công bố số liệu nhiễm HIV/AIDS ?
Câu hỏi:
Xin cho biết ở cấp tỉnh, cơ quan nào được quyền công bố số liệu nhiễm HIV/AIDS ?
Trả lời:
Theo quy định của Chỉ thị số 11/2001/CT - BYT ngày 31 tháng 10 năm 2001 của Bộ trưởng Bộ Y tế về việc tăng cường công tác xét nghiệm phát hiện vi rút HIV thì Trung tâm Y tế dự phòng là cơ quan duy nhất được quyền công bố số liệu về người nhiễm HIV/AIDS trên địa bàn tỉnh.
Lên phía trên
Việc xét nghiệm bắt buộc phát hiện nhiễm HIV/AIDS được tiến hành trong những trường hợp nào ?
Câu hỏi:
Việc xét nghiệm bắt buộc phát hiện nhiễm HIV/AIDS được tiến hành trong những trường hợp nào ?
Trả lời:
Theo qui định tại điều 14 Pháp lệnh phòng chống nhiễm virus gây ra hội chứng suy giảm miễn dịch mắc phải ở người (HIV/AIDS) thì việc xét nghiệm bắt buộc phát hiện nhiễm HIV/AIDS đối với các trường hợp cho máu, cho tinh dịch, cho mô, cho một bộ phận của cơ thể người. Các trường hợp xét nghiệm bắt buộc này nhằm mục đích loại trừ một cách tuyệt đối khả năng lây nhiễm HIV/AIDS trong quá trình truyền máu, các sản phẩm máu, truyền tinh dịch, ghép mô hoặc một bộ phận của cơ thể con người. Cũng vì lý do đó, điều 14 còn nghiêm cấm việc truyền máu, các chế phẩm máu, truyền tinh dịch, ghép mô hoặc một bộ phận của cơ thể của người bị nhiễm HIV cho người khác. 
Lên phía trên
Tôi là người nhiễm HIV tôi muốn biết người nhiễm HIV có được đi làm việc ở nước ngoài không?
Câu hỏi:
Tôi là người nhiễm HIV tôi muốn biết người nhiễm HIV có được đi làm việc ở nước ngoài không?
Trả lời:

Căn cứ quy đinh tại Điều 42 của Luật Người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng (năm 2006)

Người lao động được đi làm việc ở nước ngoài khi có đủ các điều kiện sau:

- Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ.

- Tự nguyện đi làm việc ở nước ngoài.

- Có ý thức chấp hành pháp luật, tư cách đạo đức tốt.

- Đủ sức khỏe theo quy định của pháp luật Việt Nam và yêu cầu của nước tiếp nhận người lao động.

- Được cấp chứng chỉ về bồi dưỡng kiến thức cần thiết.

- Không thuộc trường hợp cấm xuất cảnh theo quy định của pháp luật Việt Nam.

Theo quy định tại Điều 21 Nghị định 136/2007/NĐ-CP của Chính phủ quy định về xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam:

Điều 21. Công dân Việt Nam ở trong nước chưa được xuất cảnh nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây:

- Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc có liên quan đến công tác điều tra tội phạm.

- Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án hình sự.

- Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án dân sự, kinh tế; đang chờ để giải quyết tranh chấp về dân sự, kinh tế.

- Đang có nghĩa vụ chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nghĩa vụ nộp thuế và những nghĩa vụ khác về tài chính trừ trường hợp có đặt tiền, đặt tài sản hoặc có biện pháp bảo đảm khác để thực hiện nghĩa vụ đó.

- Vì lý do ngăn chặn dịch bệnh nguy hiểm lây lan.

- Vì lý do bảo vệ an ninh quốc gia và trật tự an toàn

DANH MỤC KỸ THUẬT TRONG KCB

fd

Số ĐIỆN THOẠI
hệ thống Văn bản

262/QĐ-SYT

Quy trình giám sát và xử lý bệnh Sốt xuất huyết Dengue trên địa bàn TP Đà Nẵng

263/QĐ-SYT

Quy trình giám sát và xử lý bệnh Tay chân miệng trên địa bàn TP Đà Nẵng

34/2018/TT-BYT

Thông tư Quy định chi tiết một số điều của Nghị định số 104/2016/NĐ-CP ngày 01 tháng 7 năm 2016 của Chính phủ quy định về hoạt động tiêm chủng

78/QĐ-DP

Công bố Hệ thống quản lý chất lượng phù hợp tiêu chuẩn quốc gia TCVN ISO 9001:2015

số 89/2018/NĐ-CP

Nghị định số 89/2018/NĐ-CP ngày 25/6/2018 thay thế Nghị định số 103/2010/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm về kiểm dịch y tế biên giới

Thống kê
  • Đang truy cập53
  • Máy chủ tìm kiếm1
  • Khách viếng thăm52
  • Hôm nay1,581
  • Tháng hiện tại20,092
  • Tổng lượt truy cập552,105
Tổng đài tư vấn các dịch vụ
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây